ประกาศผู้ชนะรางวัล BAFTA 2016
เวทีสำคัญสุดท้ายก่อนเข้าสู่ออสการ์
ถ้าพูดถึงรางวัลอันทรงเกียรติสำหรับคนวงการบันเทิง โดยเฉพาะวงการภาพยนตร์แล้ว ใครหลายคนต้องนึกถึง “Academy Awards” หรือ รางวัลออสการ์ รางวัลขั้นสูงสุดของอุตสาหกรรมภาพยนตร์ฮอลลีวู้ดจากฝั่งอเมริกาอย่างแน่นอน แต่เมื่อพูดถึงฝั่งอังกฤษแล้ว เวทีที่ทำเอาคนทำหนังลุ้นกันเหงื่อแตกไม่แพ้ออสการ์นั้น แน่นอนว่าคือ “แบฟต้า” หรือ British Academy Film Awards (BAFTA) นั่นเอง และแล้ว เวลาอันสำคัญก็มาถึง เพราะรายชื่อผู้ชนะได้ถูกประกาศออกมาแล้ว โดย The Revenant คว้ารางวัลไปมากที่สุด 5 รางวัล ตามมาด้วย Mad Max: Fury Road ที่คว้าไปได้ 4 รางวัลนั่นเอง
BEST FILM – ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
THE REVENANT
THE BIG SHORT
BRIDGE OF SPIES
CAROL
SPOTLIGHT
OUTSTANDING BRITISH FILM
BROOKLYN
45 YEARS
AMY
THE DANISH GIRL
EX MACHINA
THE LOBSTER
ANIMATED FILM – แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
INSIDE OUT
MINIONS
SHAUN THE SHEEP
DIRECTOR – ผู้กำกับยอดเยี่ยม
อเลฮังโดร จี. อินาร์ริตู จาก THE REVENANT
THE BIG SHORT
BRIDGE OF SPIES
CAROL
THE MARTIAN
ORIGINAL SCREENPLAY – บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
SPOTLIGHT
BRIDGE OF SPIES
EX MACHINA
THE HATEFUL EIGHT
INSIDE OUT
ADAPTED SCREENPLAY – บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
THE BIG SHORT
BROOKYLN
CAROL
ROOM
STEVE JOBS
LEADING ACTOR – นำชายยอดเยี่ยม
LEONARDO DICAPRIO – THE REVENANT
BRYAN CRANSTON – TRUMBO
EDDIE REDMAYNE – THE DANISH GIRL
MATT DAMON – THE MARTIAN
MICHAEL FASSBENDER – STEVE JOBS
LEADING ACTRESS – นำหญิงยอดเยี่ยม
BRIE LARSON – ROOM
ALICIA VIKANDER – THE DANISH GIRL
CATE BLANCHETT – CAROL
MAGGIE SMITH – THE LADY IN THE VAN
SAOIRSE RONAN – BROOKLYN
SUPPORTING ACTOR – สมทบชายยอดเยี่ยม
MARK RYLANCE – BRIDGE OF SPIES
BENICIO DEL TO RO – SICARIO
CHRISTIAN BALE – THE BIG SHORT
IDRIS ELBA – BEASTS OF NO NATION
MARK RUFFALO – SPOTLIGHT
SUPPORTING ACTRESS – สมทบหญิงยอดเยี่ยม
ALICIA VIKANDER – EX MACHINA
JENNIFER JASON LEIGH – THE HATEFUL EIGHT
JULIE WALTERS – BROOKLYN
KATE WINSLET – STEVE JOBS
ROONEY MARA – CAROL
ORIGINAL MUSIC – ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
THOMAS NEWMAN - BRIDGE OF SPIES
ENNIO MORRICONE – THE HATEFUL EIGHT
RYUICHI SAKAMOTO, CARSTEN NICOLAI – THE REVENANT
JOHANN JOHANNSSON – SICARIO
JOHN WILLIAMS – STAR WARS: THE FORCE AWAKENS
CINEMATOGRAPHY – ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
JANUSZ KAMINSKI – BRIDGE OF SPIES
ED LACHMAN – CAROL
JOHN SEALE – MAD MAX: FURY ROAD
EMMANUEL LUBEZKI – THE REVENANT
ROGER DEAKINS – SICARIO
EDITING – ลำดับภาพยอดเยี่ยม
HANK CORWIN – THE BIG SHORT
MICHAEL KAHN – BRIDGE OF SPIES
MARGARET SIXEL – MAD MAX: FURY ROAD
PIETRO SCALIA – THE MARTIAN
STEPHEN MIRRIONE – THE REVENANT
PRODUCTION DESIGN – ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
BRIDGE OF SPIES
CAROL
MAD MAX: FURY ROAD
THE MARTIAN
STAR WARS: THE FORCE AWAKENS
COSTUME DESIGN – ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
BROOKLYN
CAROL
CINDERELLA
THE DANISH GIRL
MAD MAX: FURY ROAD
MAKE UP & HAIR – แต่งหน้ายอดเยี่ยม
BROOKLYN
CAROL
THE DANISH GIRL
MAD MAX: FURY ROAD
THE REVENANT
SPECIAL VISUAL EFFETS – เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
ANT-MAN
EX MACHINA
MAD MAX: FURY ROAD
THE MARTIAN
STAR WARS: THE FORCE AWAKENS
BEST DOCUMENTARY – ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Cartel Land
He Named Me Malala
Listen to Me Marlon
Sherpa
Amy
BEST BRITISH SHORT FILM – ภาพยนตร์สั้นบริติชยอดเยี่ยม
Elephant
Mining Poems or Odes
Over
Samuel-613
Operator
BEST BRITISH SHORT ANIMATION – ภาพยนตร์แอนิเมชั่นบริติชยอดเยี่ยม
Manoman
Edmond
Prologue
BEST SOUND – ภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยม
Bridge of Spies
The Martian
Mad Max: Fury Road
The Revenant
STAR WARS: THE FORCE AWAKENS
EE Rising Star – รางวัลดาวรุ่ง (โหวตโดยสาธารณะชน)
Bel Powley
Brie Larson
Dakota Johnson
John Boyega
Taron Eagerton
BEST FILM NOT IN THE ENGLISH LANGUAGE – ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศ
The Assassin
Force Majeure
Theeb
Timbuktu
Wild Tales
Fellowship recipient
Sidney Poitier
Outstanding debut by a British writer, director or producer
Alex Garland (director, Ex Machina)
Debbie Tucker Green (writer/director, Second Coming)
Naji Abu Nowar (writer/director, Theeb), Rupert Lloyd (producer, Theeb)
Sean McAllister (director/producer, A Syrian Love Story), Elhum Shakerifar (producer, A Syrian Love Story)
Stephen Fingleton (writer/director, The Survivalist)